Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi

Đăng lúc: Thứ bảy - 27/10/2012 10:33 - Người đăng bài viết: Luật Gia Trịnh
Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi
Hỏi: Tôi và chồng tôi kết hôn năm 2009, chúng tôi có một cháu trai năm nay 18 tháng tuổi. Nay tôi muốn ly hôn và muốn được nuôi con có được không? Quy định của pháp luật trong trường hợp này như thế nào? Tôi xin trân trọng cám ơn! (Hoàng Linh – Hoàn Kiếm Hà Nội)
Trả lời:
Căn cứ Khoản 2 – Điều 92 – Luật HN&GĐ: “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.”
Như vậy, để được quyền nuôi con chị có hai cách để giải quyết:
Cách 1: Chị thỏa thuận với chồng để được nuôi, chăm sóc, giáo dục cháu.
Cách 2: Nếu vợ chồng chị không thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con thì chị có thể yêu cầu Tòa án cho chị được nuôi con. Trong trường hợp này do con chị mới được 18 tháng tuổi thì về nguyên tắc chị sẽ là người được quyền trực tiếp nuôi con.
Nếu cần thêm thông tin vui lòng liên hệ: 04.8589.2377 hoặc 0916.674.386 hoặc gửi yêu cầu về địa chỉ Email: luatgiatrinh@gmail.com
Tác giả bài viết: Luật Gia Trịnh
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi
0 5 0

Ý kiến bạn đọc

Mã an toàn:   Mã chống spam Thay mới     

 

Tìm kiếm

Ví dụ: Văn bản pháp luật, thành lập doanh nghiệp
RSS

Tin liên quan

RSS

Tư vấn hôn nhân thừa kế

RSS

Toà tuyên án

Vụ án hành chính

Vụ án hành chính

Đã xem: 875
05/11/2012
Vị đắng của ma túy

Vị đắng của ma túy

Đã xem: 719
05/11/2012
RSS

Tư vấn đất đai

RSS

Thống kê truy cập

  • Đang truy cập: 72
  • Hôm nay: 1259
  • Tháng hiện tại: 19869
  • Tổng lượt truy cập: 382183
Luật Gia Trịnh Tư vấn 24/24
Tư vấn pháp luật 24h/7
Gọi: 0978 631 644
Yahoo! Messenger: luatgiatrinhvn
Tư vấn hỗ trợ trực tuyến 24h/7
Gọi: 0916 674 386
Yahoo! Messenger: luatgiatrinhvn